==-- Windows Canon ---==
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ยินดีต้อนรับสู่บอร์ดคอมพิวเตอร์ เว็บนี้มีแต่ความรู้และของดี เพื่อร้านอินเตอร์เน็ทไทย

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

การลง Windows ด้วย แฟชรไดร์ USB ฉบับง่ายๆ ทำเองได้

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
fenlasia
Admin

การลง Windows ด้วย แฟชรไดร์ USB ฉบับง่ายๆ ทำเองได้ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: การลง Windows ด้วย แฟชรไดร์ USB ฉบับง่ายๆ ทำเองได้   การลง Windows ด้วย แฟชรไดร์ USB ฉบับง่ายๆ ทำเองได้ Icon_minitimeWed Dec 16, 2009 8:00 am

เตรียมอุปกรณ์
=========
- Flash Drive ขนาด 1 GB
- แผ่น Windows XP ที่ยังไม่ถูกตัดต่อพันธุกรรมทั้งหลาย, พวก XP 2008 หรือ Dark ทั้งหลายนี่ไม่แนะนำ (เพราะอาจจะไม่ได้ผล แต่ลองดูก็ได้ครับ ถ้าอยากทดสอบ)
- คอมพิวเตอร์ที่สามารถ Boot ผ่าน USB ได้
- โปรแกรม PeToUsb

Link PeToUsb สำรอง จิ้มที่นี่

ถ้ามีครบแล้ว ก็เริ่มกันเลย

ขั้นตอนการติดตั้ง
===========

1. ใส่แผ่น Windows XP และเสียบ Flash Drive เตรียมไว้
*** ถ้ามีข้อมูลใน Flash Drive ให้เก็บไว้ที่อื่นก่อนนะครับ เพราะต้องทำการ Format Flash Drive ด้วย ***

2. โหลดไฟล์ PE to USB จากนั้น extract ไว้ที่ไหนก็ได้ จะได้ folder มา 2 อันคือ bootsect และ usb_prep8
*** ในตัวอย่างนี้จะทำการ extract ไฟล์ไปไว้ในไดรว์ D: นะครับ***

3. ไปที่ Floder usb_prep8 double click ที่ไฟล์ usb_prep8.cmd
*** ห้ามปิด Dos Box จนกว่าจะเสร็จทุกขั้นตอนนะครับ (ย้ำนะครับว่า อย่าปิด!!!!! จนกว่าจะเสร็จสิ้นทุกกระบวนการ เพราะต้องใช้ต่อ)

4. กดปุ่มอะไรก็ได้ เบาๆ ปุ่มนึง โปรแกรม PE to USB จะถูกเรียกขึ้นมา เลือก Drive ของ USB ที่เราต้องการ จากนั้นกด Start แล้วรอจน Format เสร็จ

--

ขั้นตอนการติดตั้ง

1. ใส่แผ่น Windows XP และเสียบ Flash Drive เตรียมไว้เลยครับ *** ถ้ามีข้อมูลใน Flash Drive ให้เก็บไว้ที่อื่นก่อนนะครับ เพราะต้องทำการ Format Flash Drive ด้วย ***

2. โหลดไฟล์ PE to USB จากนั้น extract ไว้ที่ไหนก็ได้ จะได้ floder มา 2 อันคือ bootsect และ usb_prep8 (ไฟล์โหลดได้จากหน้านี้แหละครับ แต่ต้องสมัครสมาชิกก่อนนะ ไม่ต้องสมัครสมาชิกแล้วครับ โหลดได้เลย)

3. ไปที่ Floder usb_prep8 double click ที่ไฟล์ usb_prep8.cmd *** ห้ามปิด Dos Box จนกว่าจะเสร็จทุกขั้นตอนนะครับ

4. กดปุ่มอะไรก็ได้ เบาๆ ปุ่มนึง โปรแกรม PE to USB จะถูกเรียกขึ้นมา เลือก Drive ให้ถูกก่อน จากนั้นกด Start เลยครับ ก็รอจน Format เสร็จ

การลง Windows ด้วย แฟชรไดร์ USB ฉบับง่ายๆ ทำเองได้ Petousb01

5. จากนั้นเปิด Dos Box โดยไปที่ Start > Run พิมพ์ cmd

6. ไปที่ Directory bootsect พิมพ์ bootsect /nt52 g: โดยที่ g: หมายถึง Flash Drive ถ้าหากเป็น Drive อื่นๆ ก็ให้พิมพ์ตามนั้นครับ

การลง Windows ด้วย แฟชรไดร์ USB ฉบับง่ายๆ ทำเองได้ Petousb02

7. จากนั้นไปโปรแกรม Pe to USB กด Close แล้วไปที่ Dos Box ที่เปิดขึ้นมาครั้งแรก จะมีเมนูดังภาพ

การลง Windows ด้วย แฟชรไดร์ USB ฉบับง่ายๆ ทำเองได้ Petousb03

8. กด 1 เลือก Drive ที่แผ่น Windows XP ใส่อยู่

การลง Windows ด้วย แฟชรไดร์ USB ฉบับง่ายๆ ทำเองได้ Petousb04

9. กด 3 เลือก Drive ที่ Flash Drive เสียบไว้อยู่

การลง Windows ด้วย แฟชรไดร์ USB ฉบับง่ายๆ ทำเองได้ Petousb05

10. ตรวจสอบค่าว่าถูกต้องหรือไม่

การลง Windows ด้วย แฟชรไดร์ USB ฉบับง่ายๆ ทำเองได้ Petousb06

11. กด 4 เพื่อติดตั้ง หลังจากนั้นก็รอราวๆ 15 นาที เพื่อ Copy ไฟล์ลง USB (เวลาจะน้อยกว่านี้ ถ้าใช้ Flash Drive แบบ High Speed)

12. ในขั้นตอนนี้จะมีการทำ Image Drive ขนาด 1G โดยจะถามให้ format ด้วย ก็กด Y ไปเลยนะครับ ไม่ต้องห่วงว่าจะทำให้ข้อมูลใน HDD หาย จากนั้นก็รออย่างเดียว

การลง Windows ด้วย แฟชรไดร์ USB ฉบับง่ายๆ ทำเองได้ Petousb07

การลง Windows ด้วย แฟชรไดร์ USB ฉบับง่ายๆ ทำเองได้ Petousb8

การลง Windows ด้วย แฟชรไดร์ USB ฉบับง่ายๆ ทำเองได้ Petousb09

การลง Windows ด้วย แฟชรไดร์ USB ฉบับง่ายๆ ทำเองได้ Petousb10

13. แค่นี้เราก็สามารถนำ Flash Drive ตัวนี้ไปติดตั้งที่ไหนก็ได้แล้วครับ

ถ้าไม่อยากป้อนพวก CD-Key, Workgroup หรือตั้งค่าเริ่มต้นทั้งหลาย ให้ไปแก้ไขไฟล์ winnt.sif ที่อยู่ใน $WIN_NT$.~BT

Code:
[UserData]
    ProductKey = "XXXXX-XXXXX-XXXXX-XXXXX-XXXXX" << แก้ไขเป็น CD-Key ที่ต้องการ

[Identification]
    JoinWorkgroup=WORKGROUP << ชื่อ Workgroup ที่ต้องการ

ส่วนอื่นๆ ก็ลองศึกษากันเอาเองนะครับหรือใช้โปรแกรม nLite แก้ไขเอาก็ได้ครับ

ในส่วนของการติดตั้ง พอใช้ Flash Drive Boot แล้ว จะมีตัวเลืิอก 2 ข้อคือ

1. TXT Mode Setup Windows XP, Never unplug USB-Drive Until After Logon
2. GUI Mode Setup Windows XP, Continue Setup + Start XP

ให้เลือกข้อ 1 ในครั้งแรกเพื่อทำการ Format HDD และ Copy ไฟล์ที่จำเป็นในการติดตั้ง หลังจาก Reboot แล้ว ให้เลือกข้อ 2 แทนครับ

ก็จบกันไป สำหรับวิธีการติดตั้ง Windows XP ใน Netbook หรือเครื่องที่ไม่มี CD Drive ไม่ยากเลยใช่ไหมครับ ทีนี้ก็ไม่จำเป็นต้องพก CD สำหรับติดตั้ง Windows อีกแล้ว แค่มี Flash Drive ตัวเดียว ก็ติดตั้งได้ทุกเครื่อง แถมยังเร็วกว่าใช้ CD อีก

ปล. สามารถใช้กับ Windows2000 ได้ด้วยนะครับ แต่ Windows Vista ผมไม่ได้ลองครับ

ปล2. Flash Drive ขนาด 2G ใส่ Windows XP, Service Pack 3, Windows Media Player 11 และโปรแกรมพื้นฐานที่ใช้งานบ่อยๆ ก็เต็มพอดี อิอิ
ขึ้นไปข้างบน Go down

การลง Windows ด้วย แฟชรไดร์ USB ฉบับง่ายๆ ทำเองได้
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1
 Similar topics
-
» วิธีเปลี่ยน Product Key Windows xp ทำให้เถื่อนเป็นแท้
» เท่ร์ๆ เล่น Msn ด้วย โดเมนของเราเอง เช่น fenlasia@cybercafe.com
» วิธีการติดตั้ง Windows 7
» ไมโครซอฟท์มอบจอดำสำหรับ Windows XP เถื่อน
» การตั้งค่า ภาษาไทย [Windows 7]